Tổng kết 10 năm thực hiện Nghị định số 06/2014/NĐ-CP của Chính phủ
Đại tá Tao Văn Trường - Phó Giám đốc Công an tỉnh chủ trì hội nghị. Dự còn có đại diện lãnh đạo Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh; các phòng, ban chuyên môn thuộc Công an tỉnh, công an các huyện, thành phố và các cá nhân được khen thưởng trong thực hiện Nghị định số 06/2014/NĐ-CP ngày 21/1/2014 của Chính phủ quy định biện pháp vận động quần chúng bảo vệ ANQG, giữ gìn TTATXH (Nghị định số 06).
Quang cảnh hội nghị.
Thực hiện Nghị định số 06, từ 2015 đến nay đã có 550 lượt người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số, chức sắc tôn giáo tham gia công tác phát động phong trào "Toàn dân bảo vệ ANTQ". Tổ chức cho 100% thôn, bản, khu dân cư ở 106 xã, phường, thị trấn với 90.563 hộ, 828 cơ quan, doanh nghiệp, cơ sở giáo dục đăng ký đảm bảo ANTT. Tổ chức tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật ở cơ sở được 10.489 buổi với hơn 860.560 lượt người tham gia.
Đại biểu tham luận tại hội nghị.
Trong 10 năm đã thành lập và tiến hành trên 40 đợt kiểm tra các công tác gắn với kiểm tra, hướng dẫn xây dựng, thành lập các tổ chức tự quản ở cơ sở. Hiện toàn tỉnh có 49 loại mô hình trong phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ và đã nhân rộng ra 591 mô hình. Củng cố, xây dựng được 33 trên 106 xã, phường, thị trấn, chuyển hóa thành công 73 xã trọng điểm phức tạp về ANTT.
Công tác phối hợp với lực lượng quân sự, biên phòng đã đạt được nhiều kết quả quan trọng như: phối hợp điều tra xác minh làm rõ 1.231 vụ, 1.096 đối tượng phạm tội về trật tự xã hội; 2.305 vụ, 2.552 đối tượng phạm tội về ma túy…
Đại tá Tao Văn Trường – Phó Giám đốc Công an tỉnh trao giấy khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác công an thực hiện Nghị định số 06.
Tại hội nghị các đại biểu tập trung thảo luận, đề ra những giải pháp, phương hướng cần thực hiện trong thời gian tới như: tiếp tục tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các cấp về biện pháp vận động quần chúng tham gia bảo vệ ANQG, giữ gìn TTATXH tại cơ sở; công tác tuyên truyền, phổ biến, hướng dẫn cơ quan chấp hành, thực hiện phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ. Công tác củng cố, kiện toàn các tổ tự quản về ANTT, tổ an ninh nhân dân, tổ hòa giải, tổ phòng cháy, chữa cháy, tổ dân phòng tại địa bàn cơ sở…
Nhân dịp này, Giám đốc Công an tỉnh tặng giấy khen cho 3 tập thể 11 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác công an thực hiện Nghị định số 06.
Đại tá Tao Văn Trường - Phó Giám đốc Công an tỉnh phát biểu kết luận hội nghị.
Phát biểu kết luận hội nghị, Đại tá Tao Văn Trường - Phó Giám đốc Công an tỉnh đề nghị, các cơ quan chuyên môn của Công an tỉnh, công an các huyện, thành phố đổi mới, sáng tạo và chú trọng nhân rộng các mô hình, điển hình tiên tiến trong thực hiện Nghị định số 06. Kịp thời biểu dương, khen thưởng các cá nhân, tập thể có thành tích xuất sắc trong thực hiện Nghị định số 06 và công tác xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ. Có các giải pháp căn cơ phát huy vai trò người có uy tín ở vùng đồng bào dân tộc thiểu số trong thực hiện phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ, giữ gìn ANTT tại cơ sở. Các sở, ngành, đoàn thể, lực lượng vũ trang phối hợp có hiệu quả công tác bảo đảm TTATXH trên địa bàn trong thời gian tới…
Vương Trang
Bình luận