Giao ban công tác Mặt trận năm 2012
Năm 2012, Ủy Ban MTTQ các cấp tiếp tục quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, pháp luật của nhà nước tới cán bộ, quần chúng nhân dân; tổ chức học tập, quán triệt thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay”; Ban thường trực Ủy ban MTTQ các huyện, thị phối hợp với Ủy ban bầu cử cùng cấp làm tốt công tác hiệp thương, bầu cử bổ sung đại biểu HĐND tại các xã, thị trấn mới được thành lập, đảm bảo đúng số lượng, cơ cấu, thành phần với 9.106 cử tri đi bầu (số cử tri đạt 100%), thuộc 43 tổ bầu cử.
Đồng chí Tẩn Vản Pao - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh trao Bằng khen cho các tập thể.
Tổ chức tập huấn, xây dựng xã mẫu thực hiện Quy chế dân chủ theo Pháp lệnh số 34/2007/PL-UBTVQH11trong năm 2012 tại 3: xã Tà Tổng (huyện Mường Tè), xã Tung Qua Lìn (huyện Phong Thổ), xã Mường Kim (huyện Than Uyên); phối hợp với MTTQ cơ sở trong việc triển khai chỉ đạo điểm công tác mặt trận gắn với các chương trình mục tiêu; Tiếp tục nâng cao chất lượng cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư” gắn với chương trình xây dựng nông thôn mới và nội dung “5 không, 5 việc”; Tích cực vận động xây dựng, ủng hộ quỹ “Vì người nghèo”.
Năm 2013, Ủy Ban MTTQ các cấp tiếp tục đa dạng hóa các hình thức tập hợp, tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân tham gia xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân; Đưa Chỉ thị, Nghị quyết của Đảng vào cuộc sống; Động viên nhân dân tham gia các phong trào thi đua, các cuộc vận động, thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng – an ninh, giữ vững ổn định chính trị và an ninh nông thôn; Phát huy qyền làm chủ của nhân dân, tổ chức, động viên nhân dân tham gia xây dựng Đảng, xây dựng Nhà nước; Tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của MTTQ các cấp, hướng về cơ sở…
Các ý kiến thảo luận tại Hội nghị tập trung vào vấn đề tăng cường sự phối hợp giữa MTTQ và các tổ chức thành viên ở xã, phường, thị trấn; Tổng hợp ý kiến, kiến nghị của cử tri sau các kỳ tiếp xúc cử tri của đoàn đại biểu HĐND tỉnh; phát huy vai trò của các già làng, trưởng dòng họ, người có uy tín; sát sao trong công tác nắm tình hình cơ sở
Nhân dịp này, 2 cá nhân ngoài ngành đã được nhận Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp đại đoàn kết dân tộc” của Ủy ban MTTQ Việt Nam; Ủy ban MTTQ tỉnh trao Bằng khen cho 23 tập thể, 26 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Mặt trận năm 2012.
Tại Hội nghị, Ủy ban MTTQ tỉnh đã tổ chức ký giao ước thi đua giữa Ủy ban MTTQ các huyện, thị.
Mây Trắng
Bình luận