Hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị số 59 – CT/TW của Bộ Chính trị
Thực hiện Chỉ thị số 59/CT-TW của Bộ Chính trị (khóa VIII) về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với hoạt động của Hội Nông dân Việt Nam trong thời kỳ công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp, nông thôn và Chỉ thị số 05/CT-TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về “Tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với hoạt động của Hội Nông dân trong thời kỳ công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp, nông thôn”, 10 năm qua các cấp ủy Đảng đã tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo việc xây dựng, củng cố tổ chức Hội Nông dân các cấp vững mạnh về chính trị, tư tưởng và tổ chức, nâng cao chất lượng hoạt động, đẩy mạnh các phong trào hoạt động của Hội gắn với thực hiện cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”.
Đồng chí Tô Như Sơn – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy trao Bằng khen cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong thực hiện Chỉ thị 59/CT-TW. |
Bộ máy tổ chức Hội các cấp cơ bản được kiện toàn, củng cố, trình độ đội ngũ cán bộ, năng lực hoạt động được nâng lên ngày càng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. Nông dân đã từng bước áp dụng KHKT vào sản xuất, đời sống. Qua các phong trào thi đua đã xuất hiện nhiều mô hình, gương nông dân sản xuất kinh doanh giỏi, tham gia phòng chống tội phạm, bảo vệ an ninh, nhất là ở địa bàn biên giới, vùng sâu, vùng xa…
Tuy nhiên hoạt động của một số tổ chức hội còn hạn chế, một bộ phận cán bộ Hội chưa năng động trong công tác tham mưu, đề xuất với cấp ủy Đảng về công tác Hội và phong trào nông dân…
Tại Hội nghị các đại biểu tập trung thảo luận một số vấn đề như: nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ làm công tác Hội; dạy nghề cho nông dân; xuất khẩu lao động; hiệu quả sau khi kết thúc chương trình, dự án đầu tư; sự phối hợp các cấp chính quyền với Hội nông dân các cấp…
Phát biểu kết luận Hội nghị, đồng chí Tô Như Sơn – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy đã giải trình một số ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, đồng thời ghi nhận những kết quả đã đạt được và nhấn mạnh: các cấp ủy Đảng cần tăng cường công tác lãnh đạo, chỉ đạo các phong trào của hội nông dân; tạo điều kiện và kịp thời giải quyết những yêu cầu chính đáng của nông dân. Nâng cao chất lượng, hiệu quả các chương trình, dự án đầu tư trên địa bàn về lĩnh vực nông nghiệp. Xây dựng các chương trình chiến lược về phát triển nông nghiệp ở các vùng trọng điểm, xây dựng nông thôn mới. Hội Nông dân các cấp tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của Hội. Phát động các phong trào thi đua yêu nước, nâng cao chất lượng đào tạo nghề cho nông dân…
Tại Hội nghị Tỉnh ủy đã tặng Bằng khen cho 18 tập thể, 18 cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện Chỉ thị 59/CT-TW.
Kim Oanh
Bình luận