Trao 124 suất quà, khám sàng lọc và phẫu thuật miễn phí cho trẻ em khuyết tật
Đồng chí Tống Thanh Hải - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, đại diện UBND tỉnh, một số sở, ngành, đơn vị… dự khai mạc chương trình.
Đồng chí Tống Thanh Hải - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh dự và phát biểu tại chương trình.
Đại diện Sở LĐTB&XH đã khái quát kết qủa thực hiện khám, phẫu thuật miễn phí cho trẻ em khuyết tật tỉnh được thực hiện trên cơ sở thỏa thuận Sở LĐTB&XH, Sở Y tế, Bảo hiểm xã hội tỉnh và Trung tâm II phối hợp chặt chẽ, từ khâu xây dựng kế hoạch, tổ chức chương trình, bố trí cán bộ, y, bác sỹ, lập danh sách trẻ khuyết tật đến việc tổ chức khám, phẫu thuật, chăm sóc trẻ trong và sau phẫu thuật. Ngoài hỗ trợ chi phí khám, chữa bệnh, Trung tâm II và các nhà tài trợ, tỉnh còn hỗ trợ tiền ăn, tiền đi lại và tặng quà cho trẻ em khuyết tật. Trẻ em được khám, phẫu thuật đều được Bảo hiểm xã hội tỉnh chi trả và đơn vị tài trợ hỗ trợ, không phải chi trả thêm chi phí.
Đồng chí Nguyễn Thị Thuỷ - Phó Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội phát biểu tại chương trình.
Các đợt khám, phẫu thuật được Trung tâm II bố trí bác sỹ có tay nghề cao tuyến trung ương hỗ trợ cùng với bác sỹ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Lai Châu thực hiện. Từ năm 2006 đến nay (sau 18 năm thực hiện), toàn tỉnh có trên 5 nghìn lượt trẻ khuyết tật được khám sàng lọc, gần 2 nghìn trẻ được phẫu thuật miễn phí về mắt, tai - mũi - họng, răng - hàm - mặt, đều đảm bảo an toàn, không xảy ra sơ suất, thiếu sót trong quy trình phẫu thuật. Chương trình khám, phẫu thuật miễn phí cho trẻ em khuyết tật mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc, thể hiện sự quan tâm của xã hội đối với trẻ em, giảm bớt gánh nặng chi phí sinh hoạt, phẫu thuật cho gia đình.
Tại chương trình, ông Đồng Văn An - Giám đốc Trung tâm II cho biết: Trẻ em khuyết tật đến khám sàng lọc và phẫu thuật được Trung tâm II hỗ trợ tiền ăn, ở, đi lại từ nguồn tài trợ của Quỹ Thiện Tâm (Hà Nội). Riêng đối với các trẻ có dị tật chưa đủ điều kiện về cân nặng, sức khỏe, độ tuổi để phẫu thuật được đội ngũ y, bác sĩ Bệnh viện Đa khoa tỉnh và Trung tâm II tư vấn, hướng dẫn cách chăm sóc sức khỏe, chế độ dinh dưỡng, phục hồi chức năng…
.
Đồng chí Tống Thanh Hải - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh trao Giấy chứng nhận tấm lòng vàng của Hội đồng Bảo trợ Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh cho đơn vị tài trợ...
Phát biểu tại chương trình, đồng chí Tống Thanh Hải - Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh bày tỏ sự trân trọng cảm ơn Trung tâm II, nhà tài trợ đã chung tay vì trẻ em khuyết tật có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Đồng thời, cảm ơn sự phối hợp của các sở, ngành, đơn vị, địa phương đã tổ chức tốt các đợt khám, phẫu thuật cho trẻ em khuyết tật trên địa bàn. Đồng chí đề nghị, thời gian tới, Trung tâm II tiếp tục quan tâm hỗ trợ trẻ em khuyết tật của tỉnh được khám, phẫu thuật miễn phí, tạo cơ hội cho trẻ được tiếp cận các dịch vụ chăm sóc sức khoẻ, hòa nhập cộng đồng.
Sở LĐTB&XH, Sở Y tế tiếp tục phối hợp với UBND các huyện, thành phố tuyên truyền, chỉ đạo đội ngũ cán bộ cơ sở nắm bắt, rà soát trẻ bị dị tật, khuyết tật để kịp thời lập danh sách đưa các cháu tham gia chương trình khám bệnh nhân đạo. Bệnh viện Đa khoa tỉnh phối hợp với Trung tâm II, các bác sĩ ở trung ương duy trì chương trình khám, phẫu thuật miễn phí cho trẻ em khuyết tật có hoàn cảnh khó khăn. Tăng cường truyền thông nhằm nâng cao nhận thức cho các cấp, ngành, tổ chức chính trị, xã hội, doanh nghiệp, nhà hảo tâm và nhân dân tham gia các hoạt động ý nghĩa cho trẻ em, cùng chung tay đóng góp, ủng hộ cho chương trình nói riêng, Quỹ Bảo trợ trẻ em của tỉnh nói chung, tạo nguồn lực chăm sóc cho trẻ em tốt hơn.
... trao quà cho trẻ em khuyết tật.
Đại diện lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trao quà cho trẻ khuyết tật.
Các bác sỹ trung ương, tỉnh khám sàng lọc cho trẻ khuyết tật.
Tại chương trình đã khám sàng lọc cho 151 trẻ em khuyết tật, trong đó, 85 trẻ em nhập viện, 79 trẻ em phẫu thuật và 5 ca chuyển tuyến về các Bệnh viện Bạch Mai, Việt Đức; Nhi Trung ương và Huyết học Trung ương.
Bác sỹ tuyến Trung ương hỗ trợ cùng với bác sỹ Bệnh viện Đa khoa tỉnh phẫu thuật mắt cho trẻ em khuyết tật.
Dịp này, đại diện lãnh đạo tỉnh, đơn vị tài trợ trao 124 suất quà cho trẻ em khuyết tật. Thời gian thực hiện chương trình khám, phẫu thuật khuyết tật cho trẻ em diễn ra từ ngày 10/6 - 14/6/2024.
Thu Minh
Bình luận