Triển khai “Chương trình đồng hành cùng phụ nữ biên cương” năm 2019
Tại Hội nghị, đại diện Hội LHPN tỉnh báo cáo kết quả phối hợp, tiếp nhận và sử dụng hiệu quả gói hỗ trợ tại 2 xã: Pa Ủ, Pa Vệ Sủ (huyện Mường Tè) trong năm 2018 của Hội LHPN và Bộ Chỉ huy BĐBP thành phố Hải Phòng theo chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương” giai đoạn 2018-2020. Cụ thể, Hội LHPN thành phố Hải Phòng đã hỗ trợ kinh phí làm 10 “Mái ấm tình thương” cho 10 hội viên phụ nữ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại 2 xã, trị giá 20 triệu đồng/nhà. Với sự giúp đỡ của Đồn Biên phòng, cấp ủy, chính quyền và các ban, ngành, đoàn thể, hội viên phụ nữ địa phương giúp đỡ bằng ngày công lao động và nguồn lực vật chất, toàn bộ nhà đã hoàn thành, bàn giao đưa vào sử dụng.
Đại diện Bộ Chỉ huy BĐBP thành phố Hải Phòng trao kinh phí cho Nhân dân 2 xã: Pa Ủ, Pa Vệ Sủ.
Ngoài ra, Hội LHPN thành phố Hải Phòng còn trao tặng mỗi xã 250 chiếc chăn ấm, áo ấm, áo sơ mi đồng phục, 25 bộ sách vở với tổng số tiền 90 triệu đồng cho hộ nghèo trên địa bàn. Riêng xã Pa Ủ, giúp đỡ 2 hội viên nghèo mua bò giống để phát triển kinh tế, mỗi con trị giá 20 triệu đồng.
Thực hiện chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương” năm 2019, Hội LHPN phối hợp với Bộ Chỉ huy BĐBP thành phố Hải Phòng tiếp tục hỗ trợ kinh phí giúp hội viên phụ nữ 2 xã: Pa Ủ, Pa Vệ Sủ có điều kiện vươn lên, phát triển kinh tế gia đình. Theo đó, Hội LHPN thành phố Hải Phòng trao tặng Đồn Biên phòng: Pa Ủ, Pa Vệ Sủ, mỗi đơn vị 10 triệu đồng; Bộ Chỉ huy BĐBP thành phố Hải Phòng trao tặng Nhân dân 2 xã, mỗi xã một con bò, trị giá 20 triệu đồng/con; tặng 1 "Mái ấm tình thương", trị giá 20 triệu đồng cho hội viên phụ nữ xã Pa Vệ Sủ; Bộ Chỉ huy Quân sự, Hội Phụ nữ Công an thành phố Hải Phòng trao tặng 5 "Mái ấm tình thương trị" tổng trị giá 100 triệu cho 2 xã.
Phát biểu tại Hội nghị, bà Vũ Thị Kim Liên - Phó Chủ tịch Hội LHPN thành phố Hải Phòng biểu dương và ghi nhận những nỗ lực vươn lên thoát nghèo của hội viên, phụ nữ 2 xã vùng biên giới khó khăn tại huyện Mường Tè. Đồng thời khẳng định, thời gian tới, Hội LHPN và Bộ Chỉ huy BĐBP thành phố Hải Phòng tiếp tục phát huy nguồn lực từ các cấp hội, đơn vị để hỗ trợ, giúp đỡ hội viên, phụ nữ biên cương có cuộc sống tốt hơn. Qua đó, góp phần thực hiện mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng - an ninh, xây dựng hệ thống chính trị địa phương vùng biên giới vững mạnh.
Đinh Đông
Bình luận