Đồng hành cùng phụ nữ biên cương năm 2019
Đại diện lãnh đạo các đơn vị trao nhà tình thương cho gia đình chị Tẩn Tả Mẩy ở bản Sín Chải.
Trong khuôn khổ Chương trình, các đơn vị tổ chức tuyên truyền nội dung cơ bản về quy chế khu vực biên giới đất liền nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; phòng chống mua bán người, xâm hại phụ nữ và trẻ em; công tác vệ sinh an toàn thực phẩm; dân số - kế hoạch hóa gia đình; chăm sóc sức khỏe sinh sản, phòng chống dịch bệnh. Tặng quà cho 8 học sinh nghèo học giỏi, cây đào giống cho 40 hộ hội viên phụ nữ (20 cây/hộ) với tổng kinh phí hơn 30 triệu đồng; gắn biển, trao nhà tình thương cho 2 hộ hội viên phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn (hỗ trợ 20 triệu đồng/nhà); khám bệnh và phát thuốc miễn phí cho hơn 200 lượt người. Tổ chức ra quân trồng cây cùng cán bộ, chiến sỹ Đồn Biên Phòng Sì Lờ Lầu và Nhân dân địa phương.
Đại diện lãnh đạo Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh trao tặng cây đào giống cho hội viên phụ nữ xã Sì Lờ Lầu.
Bà Vũ Thị Mai Phương – Phó Chủ tịch Hội LHPN tỉnh cho biết: “Chương trình Đồng hành cùng phụ nữ biên cương được phát động từ năm 2018 nhằm huy động sự chung tay, chung sức của cộng đồng chia sẻ một phần khó khăn của phụ nữ ở các xã biên giới, hải đảo. Thông qua Chương trình, Hội LHPN tỉnh phối hợp với các đơn vị tổ chức hoạt động truyên truyền; khám, tư vấn sức khỏe; tặng quà; hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ trên địa bàn 6 xã biên giới của tỉnh gồm: Sì Lờ Lầu, Sin Suối Hồ (huyện Phong Thổ); Pa Ủ, Pa Vệ Sủ (huyện Mường Tè); Pa Tần (huyện Sìn Hồ) và Hua Bum (huyện Nậm Nhùn) với tổng kinh phí hỗ trợ hơn 1,5 tỷ đồng”.
Ngọc Duy
Bình luận